99+ Giày Bảo Hộ Lao Động Tốt Có 5 Dòng Sản Phẩm: Cách Chọn Đúng Giày Với Từng Môi Trường Làm Việc
99+ giày bảo hộ lao động tốt nhất hiện nay gồm 5 dòng sản phẩm chính là: Safety Jogger, Hans, Titan Safety, Zboot, Sami .Đặc biệt, những đôi giày này được trang bị đầy đủ tính năng bảo vệ như chống va đập, chống đâm xuyên, chống trơn trượt và đạt tiêu chuẩn quốc tế EN ISO, ASTM, CE. Quan trọng hơn, việc nắm rõ danh sách sản phẩm tốt nhất giúp người lao động và doanh nghiệp ra quyết định mua đúng đắn, tránh lãng phí ngân sách vào những đôi giày không phù hợp.
Cách chọn đúng giày bảo hộ theo từng môi trường làm việc cần thực hiện qua 3 bước theo thứ tự: xác định rủi ro đặc thù của ngành, đối chiếu tính năng giày với rủi ro đó, và kiểm tra tiêu chuẩn chứng nhận trên sản phẩm. Mỗi môi trường làm việc có nguy cơ khác nhau xây dựng cần mũi thép chống va đập, điện lực cần đế cách điện, hóa chất cần vật liệu kháng axit nên không có một loại giày bảo hộ nào phù hợp cho tất cả. Thực hiện đúng 3 bước này giúp người lao động chọn được sản phẩm bảo vệ đúng vùng rủi ro, tránh hầu hết tai nạn liên quan đến chân trong quá trình làm việc.
Giày Bảo Hộ
Giá gốc là: 250.000 VND.180.000 VNDGiá hiện tại là: 180.000 VND.
-28%
99+ Giày Bảo Hộ Lao Động Tốt Có 5 Dòng Sản Phẩm Chính
Có 5 dòng sản phẩm chính của +99 mẫu giày bảo hộ lao động là Safety Jogger, Hans, Titan Safety, Zboot, Sami, đáp ứng nhu cầu đa dạng từ công nhân phổ thông đến kỹ sư chuyên ngành.
Dưới đây là phân tích chi tiết về nguồn gốc, đặc điểm nổi bật và đối tượng phù hợp của 5 dòng sản phẩm giày bảo hộ lao động chính của +99 mẫu giày bảo hộ lao động tốt:.
Giày Bảo Hộ Lao Động Safety Jogger
Nguồn gốc: Safety Jogger có khởi nguồn vào năm 1950 tại Bỉ, ban đầu là một nhà máy nhỏ mang tên Cortina, chuyên sản xuất giày bảo hộ lao động cho người dân địa phương. Cái tên Safety Jogger chính thức ra đời vào năm 2000 và được công bố vào năm 2001. Cho tới nay, Safety Jogger đã có mặt tại hơn 100 quốc gia trên thế giới.

Các dòng sản phẩm chính: Safety Jogger Industrial (chuyên dụng cho công nghiệp, xây dựng, cơ khí), Safety Jogger Professional (giày sức khỏe cho ngành y tế, dịch vụ) và Safety Jogger Tactical (dành cho quân đội, an ninh, cảnh sát).
Đặc điểm nổi bật:
- Sản xuất dựa trên 3 tiêu chí: nhẹ hơn, linh hoạt hơn, bền hơn. Lớp lót giữa làm từ vật liệu SJ Flex chống cắt, chống đâm xuyên.
- Tính năng ưu việt như chống dập ngón, chống đâm xuyên, đế chống dầu, chống trượt SRC, gót giảm xóc, chống thấm nước, chống tĩnh điện, đế chịu nhiệt 300 độ.
Đối tượng phù hợp: Kỹ sư công trường, hầm mỏ, khu công nghiệp, nhà máy chế xuất – đặc biệt là những đơn vị yêu cầu tiêu chuẩn EN ISO 20345 châu Âu.
Giày Bảo Hộ Lao Động Hans
Nguồn gốc: Hans được thành lập vào tháng 6 năm 1993 tại thành phố Daejeon, Hàn Quốc, khởi đầu là nhà sản xuất giày leo núi và nhanh chóng chuyển hướng sang giày bảo hộ cao cấp. Sau hơn 30 năm phát triển, Hans sở hữu nhà máy tại Kaesong (CHDCND Triều Tiên) và Việt Nam, với sản lượng tiêu thụ gần 2 triệu đôi mỗi năm trên toàn cầu.

Đặc điểm nổi bật:
- Trọng lượng siêu nhẹ, trung bình chỉ từ 400 – 600g, giúp giảm mỏi chân và tăng sự linh hoạt khi làm việc.
- Chất liệu cao cấp: Sử dụng da bò thật, da tổng hợp chất lượng và vật liệu lót như Kevlar giúp tăng tuổi thọ sản phẩm. So với các thương hiệu như Safety Jogger, giày Hans có trọng lượng nhẹ hơn, thiết kế đa dạng và khả năng bảo vệ tương đương hoặc vượt trội.
- Đã đạt chứng nhận ISO 9001, sở hữu hai dòng sản phẩm chính là HANS và BIRDEYE, được tin dùng bởi các tập đoàn lớn như Samsung, Hyundai, LG.
- Nâng cao hình ảnh đẹp của người công nhân khi đi kèm với đồng phục bảo hộ lao động
Đối tượng phù hợp: Kỹ sư, quản lý dự án, công nhân nhà máy điện tử/ô tô, người làm việc trong môi trường cần tiêu chuẩn KCS Hàn Quốc và ưu tiên trọng lượng nhẹ, kiểu dáng thể thao.
Giày Bảo Hộ Lao Động Titan Safety
Nguồn gốc: Titan là dòng sản phẩm được phát triển nội địa, với định vị giá tầm trung. Giày có đầy đủ tính năng bảo hộ như những đôi giày nhập khẩu của Jogger, Kingpower, Hans như đế chống đâm xuyên, mũi chống dập ngón, đế chống trơn trượt, chống thấm nước. Mẫu mã đẹp, hợp thời trang, thiết kế ôm chân, lót chân mềm mại. Đây là sản phẩm được phát triển để giúp người lao động sở hữu một đôi giày đạt tiêu chuẩn bảo hộ, thiết kế đẹp như giày nhập khẩu nhưng với mức giá rẻ hơn.

Đặc điểm nổi bật:
- Mẫu Titan Hilan kiểu dáng thể thao siêu nhẹ có khả năng chống tĩnh điện ESD và được trang bị đầy đủ các tính năng bảo hộ.
- Sản xuất theo tiêu chuẩn EN ISO 20345 S1P (mũi và đế giày lót thép chống đinh).
Đối tượng phù hợp: Công nhân phổ thông, doanh nghiệp trang bị số lượng lớn cho nhân viên, người tìm kiếm giải pháp tiết kiệm chi phí mà vẫn đảm bảo an toàn cơ bản.
Giày Bảo Hộ Lao Động Zboot
Nguồn gốc: Zboot là thương hiệu giày bảo hộ có xuất xứ từ Trung Quốc, phân phối chính hãng độc quyền tại Việt Nam. Thương hiệu tập trung vào yếu tố thiết thực: bảo vệ hiệu quả, cảm giác mang dễ chịu và mức giá thành tầm trung.

Đặc điểm nổi bật:
- Đế giày Zboot được chế tạo từ cao su nguyên sinh, không pha tạp chất, mang lại độ bền cao và khả năng chống trơn trượt vượt trội. Thiết kế rãnh sâu trên bề mặt đế giúp tăng độ bám, hạn chế trượt ngã khi di chuyển trên nền ướt, trơn dầu.
- Một trong những tiêu chuẩn phổ biến nhất mà Zboot hướng tới là EN ISO 20345 – tiêu chuẩn châu Âu với mũi bảo vệ chịu được lực va đập 200J và lực nén 15kN.
- Giày Zboot nằm trong phân khúc phổ thông với mức giá dao động từ 250.000 đến dưới 500.000 đồng, phù hợp với số đông người lao động.
Đối tượng phù hợp: Công nhân xây dựng, thợ sửa chữa, kỹ sư làm việc trong nhà xưởng – nhóm khách hàng cần giải pháp giá hợp lý nhưng vẫn yêu cầu độ bền 6–12 tháng sử dụng liên tục.
Giày Bảo Hộ Lao Động Sami
Nguồn gốc: Sami là thương hiệu giày bảo hộ của Việt Nam, đã xuất hiện trên thị trường từ năm 2014. SAMI lọt TOP 100 THƯƠNG HIỆU CHÂU Á – THÁI BÌNH DƯƠNG, đã được đăng ký sở hữu trí tuệ tại Cục Sở Hữu Trí Tuệ năm 2020. Trải qua gần 10 năm phát triển, Sami đã có mặt trên công trường, nhà máy khắp cả nước với hơn 100 đại lý, cửa hàng phân phối chính thức.

Đặc điểm nổi bật:
- Đế giày được làm từ cao su Nitrile mang lại sự êm ái, thoải mái cho người sử dụng với tính năng chống dầu, chống axit, chống trơn trượt cực tốt. Sản phẩm sở hữu lớp lót thép giúp giảm thiểu rủi ro trước các vật nhọn và các kim loại khác. Mũi giày lót thép chịu lực giúp chống va đập, đè nặng.
- Giày Sami luôn vượt qua các chỉ tiêu do Trung tâm kỹ thuật đo lường chất lượng (QUATEST 3) kiểm định, đặc biệt giá thành rẻ mang lại cho người tiêu dùng nhiều lợi ích.
Sản phẩm phục vụ đa môi trường: cơ khí, công trình xây dựng, hóa chất, hóa dầu, ô tô, điện tử, các ngành công nghiệp nặng – với khả năng chịu lửa, chịu mài mòn, chống dập ngón và chống đâm thủng.
Đối tượng phù hợp: Công nhân lao động phổ thông trong nước, doanh nghiệp Việt ưu tiên hàng nội địa, ngành hóa chất – hóa dầu và thực phẩm nhờ dòng Sami chuyên dụng.
>> Xem thêm:
100+ Đồng Phục Bảo Hộ Lao Động Theo Ngành Nghề: Chính Hãng, Giá Tận Xưởng
100+ Bộ Đồng Phục Bảo Hộ Lao Động Có 2 Dạng Áo: Vải Đạt Chuẩn, Quy Trình Đặt May Số Lượng Lớn, Bảng Giá
Mũ Bảo Hộ Lao Động Đạt Chuẩn: Phân Loại, Đặt May Số Lượng Lớn, Bảng Giá
100+ Áo Gile Bảo Hộ Đạt Chuẩn Với 3 Nhóm Chất Liệu, 4 Tiêu Chí Chọn Áo, Đặt May Đồng Phục Số Lượng Lớn.
Cách Chọn Đúng Giày Bảo Hộ Với Từng Môi Trường Làm Việc
Cách chọn đúng giày bảo hộ theo từng môi trường làm việc bao gồm 3 bước chính: xác định rủi ro đặc thù của ngành, đối chiếu tính năng giày với rủi ro đó, và kiểm tra tiêu chuẩn chứng nhận trên sản phẩm, thực hiện đúng 3 bước này giúp người lao động tránh được hầu hết tai nạn liên quan đến chân.
Dưới đây là phân tích chi tiết 3 bước chọn đúng giày bảo hộ theo từng môi trường làm việc:.
Bước 1: Xác Định Rủi Ro Đặc Thù Của Ngành
Mỗi ngành nghề có một "tập hợp rủi ro" riêng cho đôi chân. Nhận diện đúng nhóm rủi ro là tiền đề để chọn đúng loại giày, tránh tình trạng "thừa tính năng – thiếu bảo vệ" hoặc ngược lại.

Nhóm rủi ro cơ học (vật rơi, đâm xuyên, va đập): Khi làm việc trong môi trường xây dựng, cơ điện, công nghiệp hay các công trường xây dựng, nguy cơ bị chấn thương đối với đôi chân là rất cao. Việc sử dụng giày bảo hộ lao động với đế cứng, chống đinh, chống dập và chống trượt sẽ giúp bảo vệ đôi chân khỏi các tai nạn và chấn thương có thể xảy ra. Đây là nhóm rủi ro phổ biến nhất ở các công trường xây dựng, xưởng gỗ, kho vận và cơ khí.
Nhóm rủi ro hóa học (dầu, axit, dung môi): Phổ biến trong ngành hóa chất, hóa dầu, ô tô, sơn, in ấn. Người lao động tiếp xúc thường xuyên với chất lỏng ăn mòn, làm hỏng vật liệu giày thường và gây bỏng da chân.
Nhóm rủi ro vật lý (trượt ngã, nhiệt, điện): Sàn ướt trong nhà máy thực phẩm, mặt sàn dầu mỡ trong cơ khí, môi trường nhiệt cao ở luyện kim, và nguy cơ điện giật trong ngành điện lực – mỗi loại đòi hỏi một giải pháp đế giày khác nhau.
Nhóm rủi ro tĩnh điện (ESD): Đặc thù trong ngành điện tử, bán dẫn, dược phẩm, kho hóa chất dễ cháy nổ – nơi điện tích tích tụ trên cơ thể có thể phá hủy linh kiện hoặc gây cháy nổ.
Mẹo thực hành: Liệt kê 3–5 tình huống nguy hiểm thường gặp nhất trong ca làm việc của bạn. Đó chính là danh sách rủi ro cần ưu tiên.
Bước 2: Đối Chiếu Tính Năng Giày Với Rủi Ro Đã Xác Định
Dưới đây là bảng đối chiếu nhanh giữa rủi ro nghề nghiệp và tính năng giày bảo hộ tương ứng. Thông tin này giúp người lao động xác định đúng loại giày cần trang bị dựa trên đặc thù công việc, từ rủi ro va đập, đâm xuyên đến hóa chất, nhiệt độ và điện giật.
| Rủi ro chính | Tính năng giày cần có | Ngành nghề điển hình |
| Vật nặng rơi vào ngón chân | Mũi thép/composite chịu lực va đập 200J | Xây dựng, kho vận, cơ khí |
| Đinh, vật sắc nhọn xuyên đế | Lót đế thép hoặc Kevlar chống đâm xuyên | Công trường, tháo dỡ |
| Trượt ngã trên sàn ướt/dầu | Đế chống trượt SRA/SRB/SRC | Nhà máy thực phẩm, bếp công nghiệp |
| Hóa chất, dầu, axit | Đế cao su Nitrile, thân giày chống thấm | Hóa dầu, ô tô, hóa chất |
| Nhiệt độ cao, kim loại nóng | Đế chịu nhiệt HRO (300°C) | Luyện kim, hàn xì |
| Điện giật | Đế cách điện EH (6kV–14kV) | Điện lực, viễn thông |
| Tĩnh điện | Đế chống tĩnh điện ESD/Antistatic | Điện tử, bán dẫn, dược |
| Đứng/đi lâu mỏi chân | Lót EVA giảm chấn, trọng lượng nhẹ <600g | Mọi ngành làm việc ca dài |

Lưu ý quan trọng khi đối chiếu:
- Không "ôm đồm" tính năng: Một đôi giày có quá nhiều tính năng thường nặng, cứng và khó chịu khi mang lâu. Chỉ chọn tính năng tương ứng với rủi ro thực tế.
- Ưu tiên đế giày trước thân giày: Phần lớn tai nạn liên quan đến chân đến từ phía dưới (đinh, trượt, hóa chất) – đế là tuyến phòng thủ đầu tiên.
- Kiểm tra sự vừa vặn: Kích thước phù hợp giúp giày bảo hộ lao động mang lại sự thoải mái và hỗ trợ di chuyển tốt hơn. Giày quá chật sẽ gây đau chân, còn giày quá rộng có thể làm mất cân bằng khi di chuyển. Forumketoan
Bước 3: Kiểm Tra Tiêu Chuẩn Chứng Nhận Trên Sản Phẩm
Bước này thường bị bỏ qua nhưng lại quan trọng nhất vì nó xác nhận rằng các tính năng được quảng cáo đã thực sự được kiểm định độc lập. Tiêu chuẩn phổ biến nhất tại Việt Nam là EN ISO 20345 của châu Âu.

Yêu cầu cơ bản để đạt EN ISO 20345: Mỗi sản phẩm giày bảo hộ đều cần phải đáp ứng những yêu cầu sau thì mới đạt chứng nhận EN ISO 20345: Mũi giày chống dập ngón chịu lực va đập lên đến 200J và tải áp lực lên đến 15kN. Đế giày chống trượt chịu được lực kéo 100N trên bề mặt ướt và có dầu. Chống đâm xuyên chịu được lực đâm xuyên 1100N.
Phân cấp bảo vệ – đọc hiểu ký hiệu S1, S2, S3: S1: các tính năng của nhóm SB + chống tĩnh điện + đế chống dầu + gót hấp thụ xóc. S1P: các tính năng của nhóm S1 + lót chống đâm xuyên. S2: các tính năng của nhóm S1 + thân giày chống thấm nước. S3: các tính năng của nhóm S2 + lót chống đâm xuyên.
Đối với ủng cao su/PVC: S4: chống tĩnh điện + đế chống dầu + gót hấp thụ xóc + mũi chống dập ngón + chống thấm nước 100%. S5: các tính năng của nhóm S4 + lót chống đâm xuyên. Ủng bảo hộ S4 và S5 yêu cầu khả năng chống thấm nước 100%.
Kết luận
Ba bước "xác định rủi ro → đối chiếu tính năng → kiểm tra chứng nhận" tạo thành một quy trình ra quyết định khép kín, giúp người lao động và doanh nghiệp tránh được hai sai lầm phổ biến: chọn giày dư thừa tính năng (lãng phí và không thoải mái) hoặc thiếu tính năng quan trọng (gây tai nạn). Khi nhìn vào nhãn giày, đừng chỉ nhìn thương hiệu – hãy đọc dãy ký tự S1/S2/S3 + ký hiệu bổ sung (SRC, HRO, ESD, WR…) để biết đôi giày đó thực sự bảo vệ bạn khỏi điều gì. Đây mới là ngôn ngữ chung giữa nhà sản xuất, cơ quan kiểm định và người sử dụng.
Giày Bảo Hộ Dành Riêng Cho Nữ Công Nhân Có Gì Khác So Với Giày Nam?
Có khác, giày bảo hộ nữ chuyên dụng khác giày nam ở 4 điểm kỹ thuật chính: khuôn giày (last) hẹp hơn ở gót và rộng hơn ở mũi theo giải phẫu bàn chân nữ, trọng lượng nhẹ hơn 15–25%, lực siết tiêu chuẩn bảo vệ giữ nguyên 200J nhưng đế mỏng hơn để phù hợp vóc dáng, và thiết kế thẩm mỹ phù hợp hơn. Quan trọng hơn, phụ nữ dùng giày bảo hộ nam cỡ nhỏ thay vì giày bảo hộ nữ chuyên dụng thường gặp vấn đề phồng rộp và đau khớp do khuôn giày không khớp giải phẫu đây là nguyên nhân nhiều nữ công nhân không chịu mang giày bảo hộ đủ thời gian trong ca làm việc. Các dòng giày bảo hộ nữ đáng chú ý hiện nay bao gồm Hans HS dòng Lady, Safety Jogger dòng Women's và Zboot Z100 size nhỏ được thiết kế lại khuôn cho nữ.

>> Xem thêm:
200+ Áo Đồng Phục Bếp Đẹp Có 3 Phong Cách Cho Nhà Hàng: Chất Liệu, Mẫu Mã Đúng Cấp Bậc
50+ Tạp Dề Nhà Hàng Đẹp Có 3 Nhóm Kiểu Dáng: Cách Chọn Chuẩn, Quy Trình May Số Lượng Lớn











